Các dịch vụ:

*


Tư vấn thủ tục ly hôn có yếu tố nước ngoài

Vấn đề ly hôn có yếu tố nước ngoài theo pháp luật Việt Nam
Chào luật sư, Xin hỏi em mới lấy chồng nước ngoài, khi đăng ký kết hôn thì em gửi giấy tờ cho chồng em về bên NN đăng ký. Hiện tại vợ chồng em có mâu thuẫn, em muốn ly hôn nhưng không có giấy chứng nhận kết hôn thì em phải làm sao ạ ? Giấy tờ chỉ mới chứng nhận bên NN chứ chưa chứng nhận ở Việt Nam. Xin cảm ơn luật sư.
Bài viết cùng chủ đề

    Ly hôn có yếu tố nước ngoài thì nộp đơn yêu cầu ở tòa án nào?

Trả lời: Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về cho Luật Minh Gia, vấn đề của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Như bạn trình bày tình huống, Bạn lấy chồng NN, chồng bạn là người nước ngoài nên quan hệ hôn nhân của bạn là quan hệ hôn nhân có yếu tố nước ngoài (1 bên chủ thể là người nước ngoài). Các giấy tờ bạn đã gửi cho chồng bạn về bên HQ để đăng kí kết hôn. Tức là việc kết hôn của bạn đã được công nhận ở HQ nhưng lại chưa được công nhận ở Việt Nam (bạn kết hôn ở HQ nhưng chưa được công nhận và ghi vào sổ đăng kí kết hôn ở Việt Nam).

Để có thể ly hôn ở Việt Nam thì việc kết hôn của bạn trước hết phải được công nhận ở Việt Nam theo quy định tại điều 36 Nghị định ngày 31/12/2014 Quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014:



"Điều 36. Điều kiện, hình thức công nhận việc kết hôn của công dân Việt Nam đã được giải quyết tại cơ quan có thẩm quyền của nước ngoài ở nước ngoài

1. Việc kết hôn giữa công dân Việt Nam với nhau hoặc với người nước ngoài đã được giải quyết tại cơ quan có thẩm quyền của nước ngoài ở nước ngoài được công nhận tại Việt Nam nếu đáp ứng các điều kiện sau đây:

a) Việc kết hôn phù hợp với pháp luật của nước ngoài;

b) Vào thời điểm kết hôn, các bên tuân theo quy định về điều kiện kết hôn của Luật Hôn nhân và gia đình Việt Nam.

Trong trường hợp có vi phạm pháp luật Việt Nam về điều kiện kết hôn, nhưng vào thời điểm yêu cầu công nhận việc kết hôn, hậu quả của vi phạm đó đã được khắc phục hoặc việc công nhận kết hôn là có lợi để bảo vệ quyền lợi của phụ nữ và trẻ em thì việc kết hôn đó cũng được công nhận tại Việt Nam.

2. Công nhận việc kết hôn quy định tại Khoản 1 Điều này được ghi vào Sổ đăng ký kết hôn theo thủ tục quy định tại Điều 38 của Nghị định này”.

Trong trường hợp vợ chồng bạn là thuận tình ly hôn thì bạn và chồng bạn phải thỏa thuận với nhau về vấn đề: ly hôn, nuôi con và phân chia tài sản chung (nếu có) thì mới thuận tình ly hôn được. Còn nếu bạn có yêu cầu đơn phương ly hôn thì bạn phải có đủ các giấy tờ gồm:

- Giấy đăng kí kết hôn bản gốc (nếu không có giấy đăng kí kết hôn bản gốc thì bạn phải có bản sao của giấy đăng kí kết hôn của bạn và chồng bạn từ HQ nơi mà bạn và chồng bạn có đăng kí kết hôn cấp)

- Đơn xin ly hôn

- Sổ hộ khẩu, chứng minh thư nhân dân (bản sao chứng thực);

- Giấy khai sinh của con (nếu có)

-Các tài liệu, chứng cứ khác chứng minh tài sản chung

“Điều 127. Ly hôn có yếu tố nước ngoài

1. Việc ly hôn giữa công dân Việt Nam với người nước ngoài, giữa người nước ngoài với nhau thường trú ở Việt Nam được giải quyết tại cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam theo quy định của Luật này.

2. Trong hợp bên là công dân Việt Nam không thường trú ở Việt Nam vào thời điểm yêu cầu ly hôn thì việc ly hôn được giải quyết theo pháp luật của nước nơi thường trú chung của vợ chồng; nếu họ không có nơi thường trú chung thì giải quyết theo pháp luật Việt Nam.

Ghen bán nguyệt


Ghen bán nguyệt nẹp bán nguyệt D60 được sản xuất trên dây truyền công nghệ hiện đại. Chất liệu hoàn toàn bằng nhựa ABS tiêu chuẩn, đáp ứng mọi điều kiện thời tiết, vị trí lắp đặt. Nếu như các ống ghen vuông phần lớn được chế tạo với 2 màu sắc chính là màu trắng và màu ghi thì ống ghen bán nguyệt lại được chế tạo với tông màu phù hợp với màu nền của tường và sàn. Điều đó đảm bảo như có một sự liền khối vô hình giữa ống ghen và nền sàn, bạn sẽ không còn cảm thấy có một sợi dây cáp loằng ngoằng trên sàn nữa.

3. Việc giải quyết tài sản là bất động sản ở nước ngoài khi ly hôn tuân theo pháp luật của nước nơi có bất động sản đó”.

Xét trong trường hợp của bạn, nếu bạn không có giấy chứng nhận đăng kí kết hôn bản gốc thì bạn phải có giấy chứng nhận đăng kí kết hôn bản sao do nơi đăng kí kết hôn cấp. Còn nếu bạn không có giấy chúng nhận đăng kí kết hôn thì bạn không đủ hồ sơ để yêu cầu ly hôn.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Minh Gia về vấn đề bạn yêu cầu tư vấn: Vấn đề ly hôn có yếu tố nước ngoài theo pháp luật Việt Nam.Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận luật sư tư vấn hôn nhân gia đình trực tuyến để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời.

Ly hôn có yếu tố nước ngoài không phải bao giờ cũng dễ thực hiện. Với kinh nghiệm nhiều năm tư vấn và đại diện tranh tụng các vụ án hôn nhân gia đình, Công ty tư vấn pháp luật, Trí Tuệ Luật đã giúp cho hàng trăm cặp vợ chồng giải quyết những vướng mắc của họ, từ điều kiện ly hôn đến trình tự, thủ tục và hậu quả pháp lý phát sinh sau ly hôn

Sau đây là một số thông tin bạn có thể tham khảo về trình tự, thủ tục ly hôn có yếu tố nước ngoài

1. Trình tự, thủ tục xin ly hôn có yếu tố nước ngoài:

- Người xin ly hôn viết đơn xin ly hôn gửi Tòa án có thẩm quyền giải quyết.

- Tòa án thụ lý đơn, xem xét đúng thẩm quyền, đúng quy định pháp luật ra thông báo nộp tiền tạm ứng án phí gửi người viết đơn ly hôn. Người viết đơn xin ly hôn nộp án phí và nộp biên lai nộp tiền tạm ứng án phí lại cho Tòa án. Tòa án thụ lý vụ án xin ly hôn và ra thông báo thụ lý vụ án gửi Viện kiểm sát cùng cấp và bị đơn (người có liên quan). Vụ án chính thức được Tòa án giải ý: Pháp luật không yêu cầu đơn ly hôn phải thông qua thủ tục hòa giải tại cơ sở (UBND xã, phường; Công đoàn cơ quan..) nhưng hiện tại nhiều nơi Tòa án vẫn yêu cầu người viết đơn xin ly hôn thực hiện.

Ghen bán nguyệt

Tại điều 86 Luật Hôn nhân gia đình có quy định Nhà nước và xã hội khuyến khích việc hoà giải ở cơ sở khi vợ, chồng có yêu cầu ly hôn. Việc hoà giải được thực hiện theo quy định của pháp luật về hoà giải ở cơ sở. Do đó việc hòa giải cơ sở là không bắt buộc đối với người viết đơn xin ly hôn.

2. Hồ sơ xin ly hôn có yếu tố nước ngoài:

- Đơn xin ly hôn: Nếu hai người thuận tình ly hôn thì đơn ly hôn của vợ hoặc chồng phải có xác nhận của chính quyền địa phương hoặc sứ quán Việt Nam tại nước ngoài. Đơn ly hôn không yêu cầu cả hai cùng ký vào đơn, nếu đơn phương ly hôn chỉ cần chữ ký của người viết đơn.

- Bản sao Giấy CMND (Hộ chiếu); Hộ khẩu (có Sao y bản chính).

- Bản chính giấy chứng nhận kết hôn (nếu có), trong trường hợp mất bản chính giấy chứng nhận kết hôn thì nộp bản sao có xác nhận sao y bản chính của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền, nhưng phải trình bày rõ trong đơn kiện.

- Bản sao giấy khai sinh con (nếu có con).

- Bản sao chứng từ, tài liệu về quyền sở hữu tài sản (nếu có tranh chấp tài sản).

- Nếu hai bên kết hôn tại Việt Nam, sau đó vợ hoặc chồng xuất cảnh sang nước ngoài (không tìm được địa chỉ) thì phải có xác nhận của chính quyền địa phương về việc một bên đã xuất cảnh và đã tên trong hộ khẩu.

- Nếu hai bên đăng ký kết hôn theo pháp luật nước ngoài muốn ly hôn tại Việt Nam thì phải hợp thức lãnh sự giấy đăng ký kết hôn và làm thủ tục ghi chú vào sổ đăng ký tại Sở Tư pháp rồi mới nộp đơn xin ly hôn. Trong trường hợp các bên không tiến hành ghi chú nhưng vẫn muốn ly hôn thì trong đơn xin ly hôn phải trình bày rõ lý do không ghi chú kết hôn.

3.Thời gian giải quyết:

Thời gian giải quyết vụ án tùy thuộc vào việc giải quyết các nội dung quan hệ vợ chồng.

Thời hạn chuẩn bị xét xử: Từ 4 đến 6 tháng kể từ ngày thụ lý vụ án.

Thời hạn mở phiên tòa: Từ 1 đến 2 tháng kể từ ngày có quyết định đưa vụ án ra xét xử.


Mẫu đơn ly hôn Hướng dẫn cách chuẩn bị đơn ly hôn phù hợp, Khi bạn đến Tòa án để mua đơn ly hôn bạn sẽ thấy nội dung yêu cầu trình bày trong đơn khá đơn giản, Tòa án cũng liệt kê chi tiết tài liệu cần nộp kèm
Đơn ly hôn Ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, Như vậy, pháp luật có quy định vợ, chồng hay cả hai vợ chồng bạn đều có quyền yêu cầu tòa án giải quyết việc ly hôn. Bạn có quyền đơn phương ly hôn
Tư vấn xin thẻ apec Hồ sơ xin cấp thẻ APEC khá phức tạp, bao gồm các, Vì tầm quan trọng, cũng như những lợi ích mà người sở hữu thẻ APEC nhận được, chính vì thế, đối tượng được cấp thẻ APEC cũng rất hạn chế. Theo

- Phone: +84-908-744-256